Sabbin motocin makamashi suna nufin motocin da ke amfani da mai ko tushen makamashi wanda ba na gargajiya ba a matsayin tushen wutar lantarki, wanda ke da ƙarancin hayaki mai yawa da kuma kiyaye makamashi. Dangane da manyan hanyoyin samar da wutar lantarki da hanyoyin tuƙi daban-daban,sabbin motocin makamashian raba su zuwa tsattsarkan motocin lantarki, motocin lantarki masu haɗakarwa, motocin lantarki masu haɗakarwa, motocin lantarki masu faɗaɗawa, da motocin mai, waɗanda daga cikinsu motocin lantarki masu tsatsauran suna da tallace-tallace mafi bunƙasa.
Motocin da ke amfani da mai ba za su iya aiki ba tare da mai ba. Tashoshin mai a duk faɗin duniya galibi suna ba da nau'ikan fetur uku da nau'ikan dizal guda biyu, wanda yake da sauƙi kuma gama gari. Cajin sabbin motocin makamashi yana da rikitarwa. Abubuwa kamar ƙarfin wutar lantarki, nau'in haɗin gwiwa, AC/DC, da batutuwan tarihi a yankuna daban-daban sun haifar da ƙa'idodi daban-daban na haɗin gwiwa na caji ga sabbin motocin makamashi a duk duniya.
China
A ranar 28 ga Disamba, 2015, China ta fitar da tsarin ƙasa na GB/T 20234-2015 (Na'urorin haɗawa don cajin motocin lantarki masu amfani da wutar lantarki), wanda aka fi sani da sabon tsarin ƙasa, don maye gurbin tsohon tsarin ƙasa na 2011. Ya ƙunshi sassa uku: GB/T 20234.1-2015 Bukatun Gabaɗaya, GB/T 20234.2-2015 Tsarin Cajin AC, da Tsarin Cajin DC na GB/T 20234.3-2015.
Bugu da ƙari, "Shirin Aiwatarwa donGB/Tdon Haɗin Kayan Aikin Cajin Motoci na Lantarki” ya tanadar cewa daga ranar 1 ga Janairu, 2017, sabbin kayayyakin caji da aka sanya da sabbin motocin lantarki da aka ƙera dole ne su bi sabon ƙa'idar ƙasa. Tun daga lokacin, sabbin hanyoyin caji na motocin makamashi, kayayyakin more rayuwa, da kayan haɗin caji na China duk an daidaita su.

Sabuwar hanyar sadarwa ta caji ta AC ta ƙasa ta ɗauki tsarin ramuka bakwai. Hoton yana nuna kan bindigar caji ta AC, kuma an yi wa ramukan alama. Ana amfani da CC da CP don tabbatar da haɗin caji da jagorar sarrafawa, bi da bi. N shine waya mai tsaka tsaki, L shine waya mai rai, kuma matsayin tsakiya an niƙa. Daga cikinsu, wayar L mai rai na iya amfani da ramuka uku. Nau'in 220V na gama gari ɗaya-ɗaya.Tashoshin caji na ACgabaɗaya amfani da ƙirar samar da wutar lantarki ta rami ɗaya ta L1.
Wutar lantarki ta gidaje a China galibi tana amfani da matakan wutar lantarki guda biyu: wutar lantarki mai matakai ɗaya 220V ~ 50Hz da wutar lantarki mai matakai uku 380V ~ 50Hz. Bindigogi masu caji mai matakai ɗaya 220V suna da ƙimar kwararar wutar lantarki ta 10A/16A/32A, wanda ya yi daidai da fitarwar wutar lantarki ta 2.2kW/3.5kW/7kW.Bindigogi masu caji uku-uku na 380Vsun kimanta kwararar wutar lantarki ta 16A/32A/63A, wanda ya yi daidai da fitowar wutar lantarki ta 11kW/21kW/40kW.

Sabon ma'aunin ƙasaTarin caji na DC EVya ɗauki tsarin "rami tara", kamar yadda aka nuna a hotonGun ɗin caji na DCkai. Ana amfani da ramukan tsakiya na sama CC1 da CC2 don tabbatar da haɗin wutar lantarki; S+ da S- layukan sadarwa ne tsakanin na'urorin da ba a haɗa su bacaja ta EVda kuma motar lantarki. Ana amfani da manyan ramuka guda biyu, DC+ da DC-, don cajin fakitin batirin kuma layuka ne masu ƙarfin lantarki; A+ da A- suna haɗuwa da caja daga waje, suna ba da wutar lantarki mai ƙarancin ƙarfin lantarki ga motar lantarki; kuma ramin tsakiya shine don ƙasa.
Dangane da aiki,Tashar caji ta DCƘarfin wutar lantarki mai ƙima shine 750V/1000V, ƙarfin wutar lantarki mai ƙima shine 80A/125A/200A/250A, kuma ƙarfin caji zai iya kaiwa 480kW, yana sake cika rabin batirin sabuwar motar makamashi cikin 'yan mintuna kaɗan.
Lokacin Saƙo: Nuwamba-14-2025
